WACTH MOVIES
สรุปรางวัลออสการ์ประจำปี 2016 (ครั้งที่ 88)
เทศกาลสุดยิ่งใหญ่ในวงการฮอลลีวูดได้กลับมาอีกครั้งกับการประกาศผลรางวัลออสการ์ ประจำปี 2016 (ครั้งที่ 88) เรียกได้ว่ามีทั้งภาพยนตร์และนักแสดงต่างๆ มากมายที่เข้าชิงรางวัลในปีนี้ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา มาดูรายชื่อผู้คว้ารางวัลออสการ์ทั้งหมด 24 สาขาในปี 2016 ซึ่ง HOLLYWOOD HDTV ได้ทำการสรุปผลรางวัลรวบรวมมาไว้แล้วเรียบร้อย
01
Best Picture (ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ Spotlight
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 8 เรื่องดังนี้
- The Big Short
- Bridge of Spies
- Brooklyn
- Mad Max: Fury Road
- The Martian
- The Revenant 
- Room 
- Spotlight 
02
Best Director (ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ Alejandro G. Iñárritu จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
- Adam Mckay จากภาพยนตร์เรื่อง The Big Short
- George Miller จากภาพยนตร์เรื่อง Mad Max: Fury Road
- Alejandro G. Iñárritu จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
- Lenny Abrahamson จากภาพยนตร์เรื่อง Room
- Tom McCarthy จากภาพยนตร์เรื่อง Spotlight
03
Best Actor (นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม)
รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมได้แก่ Leonardo DiCaprio จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
- Bryan Cranston จากภาพยนตร์เรื่อง Trumbo
- Matt Damon จากภาพยนตร์เรื่อง The Martian
- Leonardo DiCaprio จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
- Michael Fassbender จากภาพยนตร์เรื่อง Steve Jobs
- Eddie Redmayne จากภาพยนตร์เรื่อง The Danish Girl
04
Best Actress (นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม)
รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมได้แก่ Brie Larson จากภาพยนตร์เรื่อง Room
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
- Cate Blanchett จากภาพยนตร์เรื่อง Carol
- Brie Larson จากภาพยนตร์เรื่อง Room
- Jennifer Lawrence จากภาพยนตร์เรื่อง Joy
- Charlotte Rampling จากภาพยนตร์เรื่อง 45 Years
- Saoirse Ronan จากภาพยนตร์เรื่อง Brooklyn
05
Best Supporting Actor (นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม)
รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมได้แก่ Mark Rylance จากภาพยนตร์เรื่อง Bridge of Spies
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
- Christian Bale จากภาพยนตร์เรื่อง The Big Short
- Tom Hardy จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
- Mark Ruffalo จากภาพยนตร์เรื่อง Spotlight
- Mark Rylance จากภาพยนตร์เรื่อง Bridge of Spies
- Sylvester Stallone จากภาพยนตร์เรื่อง Creed
06
Best Supporting Actress (นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม)
รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมได้แก่ Alicia Vikander จากภาพยนตร์เรื่อง The Danish Girl
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
- Jennifer Jason Leigh จากภาพยนตร์เรื่อง The Hateful
- Rooney Mara จากภาพยนตร์เรื่อง Carol
- Rachel McAdams จากภาพยนตร์เรื่อง Spotlight
- Alicia Vikander จากภาพยนตร์เรื่อง The Danish Girl
- Kate Winslet จากภาพยนตร์เรื่อง Steve Jobs
07
Best Original Screenplay (บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม)
รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยมได้แก่ Spotlight
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Bridge of Spies
- Ex Machina
- Inside Out
- Spotlight
- Straight Outta Compton
08
Best Adapted Screenplay (บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม)
รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม ได้แก่ The Big Short
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- The Big Short
- Brooklyn
- Carol
- The Martian
- Room
09
Best Animated Feature Film (ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม ได้แก่Inside Out
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Anomalisa
- Boy & the World
- Inside Out
- Shaun the Sheep
- When Marnie Was There
10
Best Foreign Language Film (ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยมได้แก่ Son of Saul (Hungary)
โดยมีรายชื่อภาพยนตร์เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Embrace of the Serpent (Colombia)
- Mustang (France)
- Son of Saul (Hungary)
- Theeb ( Jordan)
- A War (Denmark)
11
Best Documentary - Feature (ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยมได้แก่ Amy
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Amy
- Cartel Land
- The Look of Silence
- What Happened, Miss Simone?
- Winter on Fire: Ukraine’s Fight for Freedom
12
Best Documentary - Short Subject (ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยมได้แก่ A Girl in the River: The Price of Forgiveness .
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Body Team 12
- Chau, Beyond the Lines
- Claude Lanzmann: Spectres of the Shoah
- A Girl in the River: The Price of Forgiveness 
- Last Day of Freedom
13
Best Live Action Short Film (ภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยมได้แก่ Stutterer
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Ave Maria
- Day One
- Everything Will Be Okay
- Shok
- Stutterer
14
Best Animated Short Film (แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม)
รางวัลแอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยมได้แก่ Bear Story
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Bear Story
- Prologue
- Sanjay’s Super Team
- We Can’t Live Without Cosmos
- World of Tomorrow
15
Best Original Score (ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
รางวัลดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ The Hateful Eight
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Bridge of Spies
- Carol
- The Hateful Eight
- Sicario
- Star Wars: The Force Awakens
16
Best Original Song (เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ Writing's on the Wall จากภาพยนตร์เรื่อง Spectre
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Earned It จากภาพยนตร์เรื่อง Fitty Shades of Grey
- Manta Ray จากภาพยนตร์เรื่อง Racing Extinction
- Simple Song #3 จากภาพยนตร์เรื่อง Youth
- Til It Happens to You จากภาพยนตร์เรื่อง The Hunting
- Writing's on the Wall จากภาพยนตร์เรื่อง Spectre
17
Best Sound Editing (ภาพยนตร์ลำดับเสียงยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์ลำดับเสียงยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Mad Max: Fury Road
- The Martian
- The Revenant
- Sicario
- Star Wars: The Force Awakens
18
Best Sound Mixing (ภาพยนตร์บันทึกเสียงยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์บันทึกเสียงยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Bridge of Spies
- Mad Max: Fury Road
- The Martian
- The Revenant
- Star Wars: The Force Awakens
19
Best Production Design (ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม)
รางวัลออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Bridge of Spies
- The Danish Girl
- Mad Max: Fury Road
- The Martian
- The Revenant
 
20
Best Cinematography (ถ่ายภาพยอดเยี่ยม)
รางวัลถ่ายภาพยอดเยี่ยมได้แก่ The Revenant
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Carol
- The Hateful Eight
- Mad Max: Fury Road
- The Revenant
- Sicario
21
Best Makeup and Hairstyling (แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม)
รางวัลแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อเข้าชิงทั้งหมด 3 เรื่องดังนี้
- The 100-Year-Old Man Who Climbed Out
- Mad Max: Fury Road
- The Revenant
22
Best Costume Design (เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม)
รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อเข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Carol
- Cinderella
- The Danish Girl
- Mad Max: Fury Road
- The Revenant
23
Best Film Editing (ลำดับภาพยอดเยี่ยม)
รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อเข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- The Big Short
- Mad Max: Fury Road
- The Revenant
- Spotlight
- Star Wars: The Force Awakens
- Brandon
24
Best Visual Effects (เทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม)
รางวัลเทคนิคสมจริงยอดเยี่ยมได้แก่ Ex Machina
รายชื่อเข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
- Ex Machina
- Mad Max: Fury Road
- Star Wars: The Force Awakens
- The Martian
- The Revenant

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ มีหนังเรื่องไหนได้รับรางวัลตรงใจกับคุณบ้าง ถ้าใครอยากรับชมหนังที่ได้ับรางวัลออสก้าร์ สามารถติดตามได้ที่ HOLLYWOOD HDTV ที่นี่เลยครับ